Hotline: 1900.6110
Newvision Law

Newvision law

Hỏi đáp pháp luật - Chi tiết tin
Hợp đồng mua bán nhà viết tay có giá trị pháp lý không
3/21/2017 9:01:41 AM

Hiện ba mẹ e có mua đất bên ông A nhưng chỉ làm hợp đồng mua bán viết bằng tay. Nhưng hiện nay con ông A đã lớn, sợ có chuyện không tốt về sau nên ba mẹ em có yêu cầu ông A đến chính quyền để làm sổ đỏ cho ...

Câu hỏi:

Hiện ba mẹ e có mua đất bên ông A nhưng chỉ làm hợp đồng mua bán viết bằng tay. Nhưng hiện nay con ông A đã lớn, sợ có chuyện không tốt về sau nên ba mẹ em có yêu cầu ông A đến chính quyền để làm sổ đỏ cho phần đất đã mua nhưng ông A không đồng ý, và giờ ông A cũng đã già, nếu ông A sau này mất và con ông A tranh chấp phần đất mà ông A đã bán cho gia đình em thì hợp đồng bằng tay trước đó có giá trị pháp lí không ạ?

E xin cảm ơn!

 

Trả lời:

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty luật Newvision Law, đối với trường hợp của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm của mình tư vấn ly hôn cho bạn như sau:

 

Hợp đồng mua bán nhà viết tay có giá trị pháp lý không

 

Theo quy định tại Điều 450, Bộ luật dân sự năm 2005, hình thức hợp đồng mua bán nhà ở phải tuân thủ: “Hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

 

Bên cạnh đó, tại Khoản 3, Điều 93, Luật nhà ở 2005 cũng đã quy định: “3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn, trừ các trường hợp sau đây:

 

a) Cá nhân cho thuê nhà ở dưới sáu tháng;

b) Bên bán, bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở;

c) Thuê mua nhà ở xã hội;

d) Bên tặng cho nhà ở là tổ chức”.

 

Ngoài ra, Điểm A, Khoản 3, Điều 167, Luật Đất đai 2013 quy định, hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, góp vốn, thế chấp bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ một số trường hợp pháp luật có quy định khác.

 

Căn cứ vào quy định tại Điều 450, Bộ luật Dân sự năm 2005 và các văn bản pháp luật có liên quan về hình thức hợp đồng mua bán nhà ở, hợp đồng này phải được lập thành văn bản, có chứng thực của UBND cấp có thẩm quyền hoặc chứng nhận của công chứng. Không thoả mãn các điều kiện này, hợp đồng mua bán nhà sẽ bị coi là vô hiệu.

 

Pháp luật hiện hành không công nhận hình thức hợp đồng chuyển nhượng nhà đất là giấy viết tay. Do đó, bạn sẽ không có sơ sở để tiến hành đăng ký đất đai và xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

 

Như vậy, việc mua bán nhà đất bằng giấy viết tay là không hợp pháp và ẩn chứa rất nhiều rủi ro. Người mua có khả năng mất trắng nếu có tranh chấp phát sinh và bị kiện. Mua bán trao tay sẽ không được Tòa án chấp nhận là giao dịch hợp pháp nên sẽ bị xem là giao dịch vô hiệu. Tại Điều 137 về hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu quy định, các bên phải hoàn trả cho nhau những gì đã nhận: bên bán trả lại tiền đã nhận, bên mua trả lại nhà. Bên nào có lỗi trong việc khiến hợp đồng bị vô hiệu sẽ phải thực hiện bồi thường thiệt hại cho bên kia. Trong bất cứ trường hợp nào, nếu trả lại nhà đất thì thiệt hại cũng thuộc về bên mua

 

Trân trọng!

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn

     Hãy liên ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí

     Phòng Tư Vấn Pháp Luật - VP Luật Newvision Law

     Địa chỉ:  Ngõ 6 - Phạm văn Đồng, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

     Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

      Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn 

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi1

    Hotline: 0985 928 544 - Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn 

 

 

Hỗ trợ trực tuyến
Luật Sư Hoài
Luật Sư Hoài
0918 368 772
Luật Sư Tuấn
Luật Sư Tuấn
0985 928 544
Tư vấn Viên 24/7
Tư vấn Viên 24/7
0936 883 990
Thông tin liên hệ

Hà Nội:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội .

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

TP. Hồ Chí Minh

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Hotline: 1900.6110

Đối tác : dịch vụ làm báo cáo tài chính cuối năm,  dich vu kiem toan noi bo,dich vu bao cao thue tai ha noi, in hoa don gtgt

 

 

Các tin mới nhất
Giới thiệu về luật gia nhà báo NGUYỄN CHẤN Giới thiệu về luật gia nhà báo NGUYỄN CHẤN
Cấp giấy phép đưa người lao động  đi làm việc ở nước ngoài Cấp giấy phép đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài
Việc cần làm trước khi đăng ký nhãn hiệu Việc cần làm trước khi đăng ký nhãn hiệu
Yêu cầu thi hành án đối với mảnh đất sở hữu chung Yêu cầu thi hành án đối với mảnh đất sở hữu chung
Hành vi đánh người gây thương tích bị truy cứu hình sự về tội gì? Hành vi đánh người gây thương tích bị truy cứu hình sự về tội gì?
Chia tài sản khi bà mất không để lại di chúc Chia tài sản khi bà mất không để lại di chúc
Các tổ chức chưa đăng ký đất đai sẽ bị xử phạt Các tổ chức chưa đăng ký đất đai sẽ bị xử phạt
Hợp đồng mua bán nhà viết tay có giá trị pháp lý không Hợp đồng mua bán nhà viết tay có giá trị pháp lý không
Ai nhắn tin đe dọa chủ tịch tỉnh Bắc Ninh Ai nhắn tin đe dọa chủ tịch tỉnh Bắc Ninh
 Lãnh đạo tỉnh bắc ninh bị nhắn tin đe dọa Lãnh đạo tỉnh bắc ninh bị nhắn tin đe dọa
Doanh nghiệp không cho ký hợp đồng dài hạn Doanh nghiệp không cho ký hợp đồng dài hạn
Tử tù có được phép kết hôn Tử tù có được phép kết hôn
bbb bbb
Tử tù có được phép ​kết hôn hay không Tử tù có được phép ​kết hôn hay không
Bàn về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự Việt Nam và trên thế giới Bàn về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự Việt Nam và trên thế giới
© Copyright 2014 Newvision. All rights reserved. Developed by Livesoft