Hotline: 0985928544
Newvision Law

Newvision law

Luật Dân Sự - Chi tiết tin
Tòa án phải có thông báo cho Viện kiểm sát biết về việc mở phiên tòa ?
11/6/2014 3:18:39 PM
Tòa án phải có thông báo cho Viện kiểm sát biết về việc mở phiên tòa, phiên họp mà theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự thì Viện kiểm sát phải tham gia không? Thủ tục thông báo thế nào?

 

Câu hỏi
Tòa án phải có thông báo cho Viện kiểm sát biết về việc mở phiên tòa, phiên họp mà theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự thì Viện kiểm sát phải tham gia không? Thủ tục thông báo thế nào?
Trả lời

Theo quy định tại khoản 2 và 3 Điều 21 Bộ luật tố tụng dân sự thì:

- Khoản 2: "Viện kiểm sát nhân dân tham gia các phiên họp sơ thẩm đối với các việc dân sự; các phiên tòa sơ thẩm đối với những vụ án do Tòa án tiến hành thu thập chứng cứ hoặc đối tượng tranh chấp là tài sản công, lợi ích công cộng, quyền sử dụng đất, nhà ở hoặc có một bên đương sự là người chưa thành niên, người có nhược điểm về thể chất, tâm thần".

- Khoản 3: "Viện kiểm sát nhân dân tham gia phiên tòa, phiên họp phúc thẩm, giám đốc thẩm, tái thẩm"

Như vậy, đối với các phiên họp, phiên tòa mà Viện kiểm sát phải tham gia thì Tòa án phải thông báo cho Viện kiểm sát biết để cử Kiểm sát viên tham gia. Bộ luật tố tụng dân sự và các hướng dẫn của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao cũng chưa có quy định hay hướng dẫn cụ thể về vấn đề "Thông báo" này. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 195 Bộ luật tố tụng dân sự thì trong quyết định đưa vụ án ra xét xử thì quyết định này phải ghi rõ ngày, giờ, tháng, năm, địa điểm mở phiên tòa và phải gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp ngay sau khi ra quyết định;

Theo quy định tại khoản 1 Điều 313 Bộ luật tố tụng dân sự thì "Tòa án phải mở phiên họp công khai để giải quyết việc dân sự"

Sau khi ra quyết định mở phiên họp giải quyết việc dân sự, Tòa án phải gửi ngay quyết định này và hồ sơ việc dân sự cho Viện kiểm sát cùng cấp để nghiên cứu. Viện kiểm sát phải nghiên cứu trong thời hạn bảy ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ; hết thời hạn này, Viện kiểm sát phải trả hồ sơ cho Tòa án để mở phiên họp giải quyết việc dân sự.

Theo Điều 258 Bộ luật tố tụng dân sự thì trong thời hạn chuẩn bị xét xử phúc thẩm, Tòa án cấp phúc thẩm phải ra quyết định đưa vụ án ra xét xử nếu vụ án được xét xử tại phiên tòa phúc thẩm.

Mặc dù trong Bộ luật tố tụng dân sự không quy định rõ về quyết định đưa vụ án ra xét xử của Tòa án cấp phúc thẩm gồm những nội dung gì như đã quy định tại quyết định đưa vụ án ra xét xử của Tòa án cấp sơ thẩm (Điều 195 Bộ luật tố tụng dân sự) nhưng trong thực tiễn thì các Tòa án cấp phúc thẩm khi ra quyết định đưa vụ án ra xét xử cũng phải ghi rõ ngày, giờ, tháng, năm, địa điểm mở phiên tòa, phiên họp và cũng phải gửi cho Viện kiểm sát cấp phúc thẩm.

Theo đó, Viện kiểm sát biết rõ ngày, giờ, tháng, năm, địa điểm mở phiên tòa, phiên họp để tham gia và các quyết định đưa vụ án, vụ việc ra xét xử, giải quyết của Tòa án cũng chính là các thông báo của Tòa án cho Viện kiểm sát, vì thế Tòa án không phải gửi thông báo về việc mở phiên tòa, phiên họp cho Viện kiểm sát cùng cấp.

Đối với các phien tòa giám đốc thẩm, tái thẩm thì Tòa án thông báo cho Viện kiểm sát cùng cấp biết về thời gian, địa điểm tổ chức phiên tòa thông qua lịch xét xử các vụ án này của Hội đồng xét xử giám đốc thẩm, tái thẩm
.

 

Có thể bạn đang quan tâm :

+Thuê luật sư bào chữa .

+luật sư bào chữa

+luật sư tư vấn

+tìm luật sư bào chữa

----------------------------------------------

Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn     Hãy liên hệ Luật Sư để được tư vấn miễn phí

     Luật Sư Nguyễn Văn Tuấn - Đoàn Luật Sư Hà Nội

     Địa chỉ:  Số 26/16 Phan Văn Trường, P.Dịch Vọng Hậu, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

     Hotline0985 928 544

     Hỗ Trợ 24/7 : Skype : nguyendat235 & yahoo : luatsutraloi

     Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

 

Hỗ trợ trực tuyến
Luật Sư Hoài
Luật Sư Hoài
0918 368 772
Luật Sư Tuấn
Luật Sư Tuấn
0985 928 544
Tư vấn Viên 24/7
Tư vấn Viên 24/7
0936 883 990
Thông tin liên hệ

Hà Nội:

Địa chỉ: Số 9,Ngách 6A ,Ngõ 6 ,Đường Phạm Văn Đồng ,Q.Cầu Giấy,TP.Hà Nội .

Email: hanoi@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại:  0985 928 544( Luật sư Tuấn )

TP. Hồ Chí Minh

Địa chỉ: Số 52C Nguyễn Thị Huỳnh, Phường 11, Q.1, HCM

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

Điện thoại: 0918 368 772 ( Luật sư Thảo )

Đối tác : dịch vụ làm báo cáo tài chính cuối năm,  dich vu kiem toan noi bo,dich vu bao cao thue tai ha noi, in hoa don gtgt

 

 

Các tin mới nhất
Cấp giấy phép đưa người lao động  đi làm việc ở nước ngoài Cấp giấy phép đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài
Việc cần làm trước khi đăng ký nhãn hiệu Việc cần làm trước khi đăng ký nhãn hiệu
Yêu cầu thi hành án đối với mảnh đất sở hữu chung Yêu cầu thi hành án đối với mảnh đất sở hữu chung
Hành vi đánh người gây thương tích bị truy cứu hình sự về tội gì? Hành vi đánh người gây thương tích bị truy cứu hình sự về tội gì?
Chia tài sản khi bà mất không để lại di chúc Chia tài sản khi bà mất không để lại di chúc
Các tổ chức chưa đăng ký đất đai sẽ bị xử phạt Các tổ chức chưa đăng ký đất đai sẽ bị xử phạt
Hợp đồng mua bán nhà viết tay có giá trị pháp lý không Hợp đồng mua bán nhà viết tay có giá trị pháp lý không
Ai nhắn tin đe dọa chủ tịch tỉnh Bắc Ninh Ai nhắn tin đe dọa chủ tịch tỉnh Bắc Ninh
 Lãnh đạo tỉnh bắc ninh bị nhắn tin đe dọa Lãnh đạo tỉnh bắc ninh bị nhắn tin đe dọa
Doanh nghiệp không cho ký hợp đồng dài hạn Doanh nghiệp không cho ký hợp đồng dài hạn
Tử tù có được phép kết hôn Tử tù có được phép kết hôn
bbb bbb
Tử tù có được phép ​kết hôn hay không Tử tù có được phép ​kết hôn hay không
Bàn về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự Việt Nam và trên thế giới Bàn về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự Việt Nam và trên thế giới
                                                                                Tranh chấp quyền sử dụng đất Tranh chấp quyền sử dụng đất
© Copyright 2014 Newvision. All rights reserved. Developed by Livesoft